Xe được phép vượt phải trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:22/10/2014
Được phép vượt phải trong trường hợp nào? Một xe ô tô lưu thông trên đường thấy phía trước có một xe mô tô đi chậm, người điều khiển ra tín hiệu xin vượt nhưng xe phí trước vẫn chậm và chứa tấp vào lề phải. Do phía bên phải còn đủ khoảng cách nên người điều khiển cho xe vượt bên phải. Hỏi xe mô tô vượt phải trong trường hợp này là đúng hay sai? Tại sao?

    Nội dung này được Tư vấn pháp luật - Tin mới tư vấn như sau:

    • Xe chỉ được phép vượt phải trong các trường hợp sau: Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; Khi xe điện đang chạy giữa đường; Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được, theo quy định tại Điều 14 Luật giao thông đường bộ


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Luật giao thông hiện nay đã cho phép được phép vượt bên phải ở những loại đường nhất định .còn ý kiến trả lời vừa rồi là luật cũ rồi. Chán quá tư vấn mà không cập nhật luật mới nhất thì phản tác dụng.
    Ngọc Đăng Lê (5 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn