Xe grab không gắn phù hiệu có bị phạt?

Ngày hỏi:04/06/2019

Xin chào anh chị, trước kia tôi là tài xế lái xe tải thường chạy tuyến Bắc Nam, thời gian gần đây tôi có dự định chuyển sang chạy xe công nghệ cho gần nhà, gần vợ con. Tôi có chút thắc mắc là đối với xe công nghệ (grab) thì có cần phải gắn phù hiệu không? xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

      "3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

      a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công - ten - nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

      b) Xe ô tô phải được bảo dưỡng, sửa chữa và có sổ ghi chép theo dõi quá trình hoạt động theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

      c) Trên xe phải được niêm yết đầy đủ các thông tin theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

      d) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về màu sơn của xe taxi trong phạm vi địa phương mình."

      Về bản chất, xe grab là một loại xe taxi không bắt buộc phải gắn hộp đèn cố định trên nóc xe hoặc một loại xe vận tải hành khách theo hợp đồng điện tử. Người sử dụng xe grab sử dụng xe ô tô vào việc vận tải hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lời. Trên đăng kiểm của xe của bạn đã đánh dấu vào ô kinh doanh vận tải và trên thực tế, bạn cũng đã có hoạt động vận tải hành khách và thu lời trực tiếp. Do đó, xe của bạn cũng phải gắn phù hiệu.

      Tại Điểm đ Khoản 6 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

      6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

      Do đó, đối với xe grab không gắn phù hiệu theo quy định thì sẽ bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn