Xe khách tuyến cố định chỉ được đón trả khách tối đa 3 phút?

Ngày hỏi:21/08/2020

Em mới làm lái xe khách tuyến cố định Quảng Bình - Sài Gòn, mỗi lần dừng tại điểm đón trả khách thì được dừng bao lâu? Có quy đinh cụ thể không? Em mới làm nên cũng không biết.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 18 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT quy định về việc tổ chức, quản lý điểm dừng đón, trả khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định như sau:

      - Điểm dừng đón, trả khách chỉ phục vụ các xe ô tô vận tải hành khách tuyến cố định đón, trả khách; không sử dụng cho hoạt động khác;

      - Tại điểm dừng đón, trả khách chỉ cho phép mỗi xe ô tô vận tải hành khách tuyến cố định được dừng tối đa không quá 03 phút;

      - Sở Giao thông vận tải địa phương xác định vị trí điểm dừng đón, trả khách tuyến cố định (đối với các tuyến quốc lộ phải thống nhất với cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền; đối với các tuyến đường do Ủy ban nhân dân cấp huyện (thành phố) quản lý phải thống nhất với Ủy ban nhân dân cấp huyện (thành phố)) trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt;

      - ...

      Như vậy xe khách chạy tuyến cố định chỉ được dừng tối đa không quá 03 phút tại điểm dừng đón, trả khách.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn