Xe máy đi ngược chiều có được bật đèn chiếu xa không?

Ngày hỏi:14/04/2021

Cho em hỏi xe máy đi ngược chiều có được Bật đèn chiếu xa không ạ? Em bị bắt và phạt lỗi này ạ, em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 17 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì: Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

      Và Điểm m Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe máy như sau:

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      m) Tránh xe không đúng quy định; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật.

      => Như vậy, xe máy đi ngược chiều không được bật đèn chiếu xa, trường hợp vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn