Xe máy điện có bắt buộc phải có biển số xe không?

Ngày hỏi:27/11/2018

Con trai tôi nay học cấp 3, do trường xa nhà nên tôi có ý định mua cho cháu xe máy điện đi học cho khỏe. Nhưng tôi không rõ là với xe máy điện thì có bắt buộc phải có biển số xe không? Nhờ Ban tư vấn hỗ trợ giúp.

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 18 Điều 3 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

      Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

      Theo đó, tại Khoản 3 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12quy định: điều kiện để được tham gia giao thông của xe cơ giới: phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      => Như vậy, xe máy điện là loại xe thuộc xe cơ giới vì thế xe máy điện cần phải đăng kí và gắn biển số.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn