Xe máy điện có phải gắn biển số không?

Ngày hỏi:24/05/2019

Hiện nay, tôi thấy có rất nhiều người mua xe máy điện về sử dụng thay cho xe máy như trước đây. Vậy Ban biên tập cho hỏi, với những xe máy điện đó có phải thực hiện việc đăng ký không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe máy điện có phải gắn biển số không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 18 Điều 3 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12, có ghi:

      Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

      Và Tại Điều 53 Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới, có quy định:

      Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      => Như vậy, theo quy định trên thì xe máy điện là một trong những phương tiện cơ giới đường bộ, vì vậy theo quy định trên thì xe máy điện phải thực hiện việc đăng ký và gắn biển số theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn