Xe máy không có bộ phận giảm thanh có bị tịch thu pô xe?

Ngày hỏi:01/04/2021

Xe máy không có bộ phận giảm thanh thì có bị tịch thu pô xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm đ Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định xử phạt người điều khiển xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối hành vi điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn.

      Khoản 4 Điều này quy định các trường hợp bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung, tuy nhiên không quy định trường hợp vi phạm Điểm đ Khoản 1, cho nên nếu vi phạm sẽ không bị tịch thu pô xe.

      Trong trường hợp này người điều khiển xe chỉ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn