Xe máy tự chế có được cấp biển số không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Tại một số cửa hàng sửa chữa xe gắn máy người ta có tận dụng một số phụ tùng vẫn còn sử dụng được để tự chế ra một con xe máy nguyên vẹn và có thể tham gia giao thông bình thường được như những con xe khác. Vậy cho hỏi. Những con xe đó có được cấp biển số xe không ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 54 Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định về cấp, thu hồi đăng ký và biển số xe cơ giới, như sau:

      1. Xe cơ giới có nguồn gốc hợp pháp, bảo đảm tiêu chuẩn chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định của Luật này được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp đăng ký và biển số.

      => Như vậy, theo quy định trên thì để được cấp biển số xe máy thì xe đó phải có nguồn gốc hợp pháp và đáp ứng các tiêu chuẩn về chất lượng về độ an toàn về các thông số bảo vệ môi trường theo quy định. Đối với trường hợp xe tự chế nếu không đáp ứng các điều kiện trên nên sẽ không được cấp biển số bạn nhé.

      Bạn có thể tham khảo: Thủ tục đăng ký xe lần đầu

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn