Xe mô tô là xe trên 175CC?

Ngày hỏi:16/11/2021

Cho tôi hỏi có phải xe mô tô là xe trên 175CC không vậy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Mục 3.31 Điều 3 Quy chuẩn QCVN41:2019/BGTVT có định nghĩa như sau:

      Xe mô tô (hay còn gọi là xe máy) là xe cơ giới hai hoặc ba bánh và các loại xe tương tự, di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50 cm3 trở lên, trọng tải bản thân xe không quá 400 kg.

      Như vậy, xe mô tô hay còn gọi là xe máy là xe có dung tích xy lanh từ 50 cm3 trở lên (50CC trở lên). Xe trên 50CC thì có thể gọi là xe mô tô rồi chứ không phải xe mô tô là xe trên 175CC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn