Xe ô tô chạy quá tốc độ 9 km/h có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:23/07/2021

Cho hỏi trường hợp chạy xe ô tô quá tốc độ 9 km/h có bị giam bằng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h.

      Như vậy, trường hợp người điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ 9 km/h thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Theo như các hình thức xử phạt bổ sung quy định tại Khoản 11 Điều này thì trường hợp vi phạm tại Điểm a Khoản 3 sẽ không phải áp dụng thêm bất kỳ hình thức xử phạt bổ sung nào. Cho nên trường hợp này sẽ không bị giam bằng (tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT