Xe ô tô chở hàng có được chở người không?

Ngày hỏi:11/01/2021

Cho em hỏi xe ô tô chở hàng thì có được chở người không ạ? Mong được giải đáp, em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 21 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì xe ô tô chở hàng chỉ được chở người trong các trường hợp sau đây:

      - Chở người đi làm nhiệm vụ phòng, chống thiên tai hoặc thực hiện nhiệm vụ khẩn cấp; chở cán bộ, chiến sĩ của lực lượng vũ trang nhân dân đi làm nhiệm vụ; chở người bị nạn đi cấp cứu;

      - Chở công nhân duy tu, bảo dưỡng đường bộ; chở người đi thực hành lái xe trên xe tập lái; chở người diễu hành theo đoàn;

      - Giải tỏa người ra khỏi khu vực nguy hiểm hoặc trong trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật.

      Ngoài ra, khi xe ô tô chở hàng chở người trong các trường hợp nêu trên phải có thùng cố định, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.

      Như vậy, trong một số trường hợp cụ thể thì xe ô tô chở hàng vẫn được chở người. Và việc chở người phải bảo đảm an toàn theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn