Xe ô tô có bắt buộc phải dán phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” không?

Ngày hỏi:24/09/2021

Dạ hiện em đang là thủ tục để kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định. Thông thường thì mỗi xe có phù hiệu riêng, còn trường hợp của em thì có bắt buộc phải dán phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe ô tô có bắt buộc phải dán phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 4 Điều 4 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định như sau:

      - Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định

      + Phải có chỗ ưu tiên cho người khuyết tật, người cao tuổi và phụ nữ mang thai;

      + Phải có phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe;

      + Phải được niêm yết đầy đủ các thông tin trên xe.

      Như vậy, theo quy định trên thì bạn kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định nên phải có phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT