Xe ô tô đi ngược chiều gây tai nạn giao thông bị giam bằng mấy tháng?

Ngày hỏi:11/06/2021

Xe ô tô đi ngược chiều trên đường 1 chiều gây tai nạn giao thông bị giam bằng bao nhiêu tháng? Nhờ tư vấn quy định cụ thể.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe ô tô đi ngược chiều gây tai nạn giao thông bị giam bằng mấy tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm a Khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe, lùi xe, tránh xe, vượt xe, chuyển hướng, chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông; không đi đúng phần đường, làn đường, không giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông hoặc đi vào đường có biển báo hiệu có nội dung cấm đi vào đối với loại phương tiện đang điều khiển, đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều” gây tai nạn giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này;

      Điểm c Khoản 11 Điều này cũng quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

      Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Như vậy, từ các quy định trên thì trường hợp người điều khiển xe ô tô đi ngược chiều vào đường một chiều gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn