Xe ô tô đỗ xe không sát lề đường gây tai nạn giao thông có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:16/09/2021

Cho hỏi trường hợp xe ô tô đỗ xe không sát lề đường gây tai nạn giao thông có bị giam bằng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm e Khoản 3 và Điểm a Khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m;

      ...

      7. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe, lùi xe, tránh xe, vượt xe, chuyển hướng, chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông.

      Như vậy, hành vi đỗ xe không sát theo lề đường được xem là đỗ xe không đúng quy định. Cho nên trường hợp xe ô tô đỗ xe không theo sát lề đường gây tai nạn giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (Điểm c Khoản 11 Điều này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn