Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải lắp camera ghi hình ảnh của người lái xe khi nào?

Ngày hỏi:25/02/2020

Tôi nghe nói nhà nước mới ban hành quy định về kinh doanh vận tải, trong đó có quy định bắt buộc xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bắt buộc phải lắp camera ghi hình người lái xe có đúng không? Nếu đúng thì cho tôi hỏi là khi nào sẽ áp dụng, và hình ảnh có phải cung cấp cho bên công an giao thông không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 14 Nghị định 10/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 01/4/2020) thì xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải thuộc quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng thuê phương tiện bằng văn bản của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa với tổ chức, cá nhân hoặc hợp đồng hợp tác kinh doanh theo quy định của pháp luật.

      - Trường hợp xe đăng ký thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã phải có hợp đồng dịch vụ giữa thành viên với hợp tác xã, trong đó quy định hợp tác xã có quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quản lý, sử dụng, điều hành xe ô tô thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã.

      - Trước ngày 01 tháng 7 năm 2021, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hoá bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo phải lắp camera đảm bảo ghi, lưu trữ hình ảnh của người lái xe trong quá trình xe tham gia giao thông. Dữ liệu hình ảnh được cung cấp cho cơ quan Công an, Thanh tra giao thông và cơ quan cấp giấy phép, bảo đảm giám sát công khai, minh bạch. Thời gian lưu trữ hình ảnh trên xe đảm bảo như sau:

      + Tối thiểu 24 giờ gần nhất đối với xe hoạt động trên hành trình có cự ly đến 500 ki-lô-mét;

      + Tối thiểu 72 giờ gần nhất đối với xe hoạt động trên hành trình có cự ly trên 500 ki-lô-mét.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì trước ngày 01/7/2021 (ngày 01/7/2021 bắt buộc phải có), xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hoá bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo phải lắp camera đảm bảo ghi, lưu trữ hình ảnh của người lái xe. Hình ảnh được cung cấp cho công an, thanh tra giao thông và cơ quan cấp giấy phép.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn