Xe tải 2500 kg có cần gắn phù hiệu?

Ngày hỏi:19/06/2019

Tôi là lái xe thuê với chiếc xe tải nhỏ 2,5 tấn để kinh doanh vận tải của HTX. Xin hỏi, tôi có phải gắn phù hiệu xe tải không? Nếu không gắn thì bị xử phạt ra sao? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

      Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

      a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

      b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

      c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

      d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

      đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

      Như vậy, đối chiếu với thời điểm hiện tại thì xe bạn phải thực hiện gắn phù hiệu. Nếu không gắn phù hiệu thì mức phạt của bạn sẽ như sau:

      Căn cứ vào Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định điều khiển xe không gắn phù hiệu theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài bị phạt tiền bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Bên cạnh đó, Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định chủ phương tiện mà giao cho bạn điều khiển xe không có phù hiệu thì cũng bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

      Tóm lại, lỗi xe không gắn phù hiệu sẽ phạt cả người điều khiển và chủ phương tiện. Mức phạt cụ thể như đã trình bày ở trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xe tải không gắn phù hiệu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn