Xe taxi tải không gắn đồng hồ tính tiền có bị giam bằng?

Ngày hỏi:22/01/2021

Xin hỏi, xe em là xe taxi tải khi tham gia giao thông mà không gắn đồng hồ tính tiền cước thì có bị giam bằng lái xe hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ, trong đó:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe taxi tải không lắp đồng hồ tính tiền cước hoặc lắp đồng hồ tính tiền cước không đúng quy định;

      Như vậy, trường hợp xe taxi tải không lắp đồng hồ tính cước thì có thể bị phạt từ 2 triệu đến 3 triệu đồng. Bên cạnh đó, đối với hành vi vi phạm này không có quy định bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn