Xe trung chuyển có cần phải dán phù hiệu không?

Ngày hỏi:24/09/2021

Xin hỏi, đơn vị tôi là bên kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định. Hiện tại mới bổ sung xe ô tô để chạy trung chuyển, xin hỏi có cần phải dán phù hiệu hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 4 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định như sau:

      Xe ô tô sử dụng để vận tải trung chuyển hành khách phải có phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết đầy đủ các thông tin trên xe.

      Như vậy, do đơn vị bạn kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định nên việc sử dụng để vận tải trung chuyển hành khách phải có phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe. Bạn căn cứ quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn