Xin cấp giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại III có cần giấy phép xây dựng không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Hiện tại tôi muốn xin cấp giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại III. Mà không biết có cần giấy phép xây dựng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xin cấp giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại III có cần giấy phép xây dựng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 22 Nghị định 65/2016/NĐ-CP quy định về thủ tục cấp giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại 3 đủ điều kiện hoạt động như sau:

      ** Hồ sơ bao gồm:

      - Giấy phép xây dựng (bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực);

      - Bản vẽ bố trí mặt bằng tổng thể, hồ sơ thiết kế kích thước hình sát hạch, loại xe cơ giới dùng để sát hạch.

      Căn cứ quy định trên, thì hồ sơ cấp giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại 3 sẽ bao gồm giấy phép xây dựng. Do đó, bạn cần chuẩn bị bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm bản chính đối chiếu.

      Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Thủ tục xin cấp phép mở Trung tâm đào tạo lái xe Loại 3 là gì?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn