Bắt buộc phải ký vào mục "Người bán hàng" khi xuất hóa đơn?

Ngày hỏi:09/07/2020

Công ty em có ủy quyền cho cửa hàng trưởng ký hóa đơn, người ủy quyền là Thủ trưởng đơn vị, nhưng trưởng cửa hàng lại ký vào mục giám đốc mà không ký vào mục Người bán hàng. Như vậy, hóa đơn đó sai không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bắt buộc phải ký vào mục "Người bán hàng" khi xuất hóa đơn?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:

      Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)

      Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

      Như vậy, bắt buộc phải kí vào mục “Người bán hàng’’ và người được ủy quyền bắt buộc phải kí vào mục này, với trường hợp của bạn thì tờ hóa đơn cho việc mua bán này không hợp lệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn