Các đơn vị sự nghiệp công lập có được tự in hóa đơn GTGT?

Ngày hỏi:29/08/2019

Theo quy định pháp luật hiện hành thì các đơn vị sự nghiệp công lập có được tự in hóa đơn GTGT không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các đơn vị sự nghiệp công lập có được tự in hóa đơn GTGT?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định như sau:

      Các doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp được tạo hóa đơn tự in kể từ khi có mã số thuế gồm:

      - Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu chế xuất, khu công nghệ cao.

      - Các đơn vị sự nghiệp công lập có sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật.

      - Doanh nghiệp, Ngân hàng có mức vốn điều lệ từ 15 tỷ đồng trở lên tính theo số vốn đã thực góp đến thời điểm thông báo phát hành hóa đơn, bao gồm cả Chi nhánh, đơn vị trực thuộc khác tỉnh, thành phố với trụ sở chính có thực hiện kê khai, nộp thuế GTGT

      => Như vậy, theo quy định trên nếu đơn vị sự nghiệp có mã số thuế và có hoạt động sản xuất kinh doanh theo quy định của pháp luật thì đơn vị mình vẫn được quyền tự tạo hóa đơn tự in từ khi có mã số thuế nhé bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đơn vị sự nghiệp công lập
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn