Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/07/2016 được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2018

Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/07/2016 được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không?

Mong mọi người giải đáp giúp tôi các vấn đề này?

Xin chân thành cảm ơn!

Quốc Tài - Bình Thuận

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 6 Luật Thống kê 2003 thì các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/07/2016 được quy định như sau:

      - Không thực hiện hoặc cản trở việc thực hiện chế độ báo cáo, điều tra thống kê;

      - Khai man thông tin; báo cáo, công bố thông tin thống kê sai sự thật; ép buộc người khác khai man thông tin, báo cáo, công bố thông tin thống kê sai sự thật;

      - Tiết lộ thông tin thống kê thuộc danh mục bí mật nhà nước; tiết lộ thông tin thống kê gắn với tên, địa chỉ cụ thể của từng tổ chức, cá nhân khi chưa được sự đồng ý của tổ chức, cá nhân đó;

      - Quyết định điều tra, ban hành chế độ báo cáo thống kê trái quy định của pháp luật;

      - Các hành vi khác vi phạm pháp luật về thống kê.

      Trên đây là nội dung trả lời về các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/07/2016. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Thống kê 2003.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn