Cách ghi chữ nước ngoài trên hóa đơn GTGT

Ngày hỏi:16/02/2019

Ban biên tập có nhận được thắc mắc của bạn Ngọc Minh, hiện đang theo học một lớp nghiệp vụ kế toán tại Tp Hồ Chí Minh. Có thắc mắc sau chưa nắm rõ mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Thắc mắc có nội dung như sau: Cách ghi chữ nước ngoài trên hóa đơn GTGT được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cách ghi chữ nước ngoài trên hóa đơn GTGT được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 26/2015/TT-BTC, như sau:

      Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt.

      => Như vậy, theo quy định trên, nếu hóa đơn giá trị gia tăng cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài đó phải được đặt trong ngoặc đơn (), hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và cỡ chữ ko được lớn hơn chữ tiếng Việt.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn