Cấp mới, đổi thẻ Thanh tra Kiểm toán nhà nước

Ngày hỏi:30/11/2018

Theo tôi được biết những cán bộ, công chức khi thực hiện nhiệm vụ thanh tra sẽ được cấp thẻ Thanh tra. Đối với những trường hợp bị rách nát, hư hỏng thì quy định về cấp mới, đổi mới thẻ Thanh tra Kiểm toán nhà nước được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 7 Quy định về mẫu thẻ và việc quản lý, sử dụng thẻ thanh tra kiểm toán nhà nước ban hành kèm theo Quyết định 1852/QĐ-KTNN quy định về cấp mới, đổi thẻ Thanh tra Kiểm toán nhà nước như sau:

    - Cấp mới thẻ Thanh tra trong trường hợp công chức của Kiểm toán nhà nước được bổ nhiệm vào ngạch thanh tra lần đầu.

    - Đổi thẻ Thanh tra trong trường hợp sau:

    + Thanh tra viên được bổ nhiệm lên ngạch thanh tra cao hơn;

    + Thẻ Thanh tra bị rách nát, hư hỏng không sử dụng được.

    + Tổng Kiểm toán nhà nước ban hành quy định mẫu thẻ mới thay thế mẫu thẻ cũ.

    - Trình tự, thủ tục cấp mới, đổi thẻ Thanh tra

    + Chánh Thanh tra có văn bản đề nghị cấp mới, đổi thẻ Thanh tra gửi Vụ Tổ chức cán bộ;

    + Căn cứ hồ sơ đề nghị của Chánh Thanh tra, Vụ Tổ chức cán bộ lập hồ sơ trình Tổng Kiểm toán nhà nước xem xét quyết định cấp mới, đổi thẻ Thanh tra cho những trường hợp đủ điều kiện theo quy định.

    - Hồ sơ cấp mới, đổi thẻ Thanh tra gồm:

    + Công văn đề nghị cấp mới, đổi thẻ Thanh tra của Chánh Thanh tra;

    + Danh sách trích ngang công chức, lý do đề nghị cấp mới, đổi thẻ Thanh tra;

    + Quyết định hoặc bản sao quyết định của Tổng Kiểm toán nhà nước về việc bổ nhiệm vào ngạch thanh tra;

    + 02 ảnh màu chân dung cá nhân, chụp kiểu chứng minh thư cỡ 30 mm x 40 mm của người đề nghị cấp thẻ Thanh tra (ảnh chụp trong thời gian không quá 06 tháng tính đến thời điểm lập nộp hồ sơ), có ghi rõ họ tên, đơn vị phía sau ảnh và trên phong bì đựng ảnh của từng người;

    + Thẻ cũ đã cắt góc đối với trường hợp đổi thẻ.

    Trên đây là quy định về cấp mới, đổi thẻ Thanh tra Kiểm toán nhà nước.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn