Chấm dứt hoạt động của chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:28/11/2016

Chấm dứt hoạt động của chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán được quy định như thế nào? Và căn cứ pháp lý ở đâu? Chào Ban biên tập, tôi tên là Hoài Thương (thuo***@gmail.com, sđt: 09856****). Tôi đang là kiểm toán viên làm việc cho một chi nhánh của công ty kiểm toán nước ngoài. Tôi thắc mắc: chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán có thể chấm dứt hoạt động trong những trường hợp nào? Xin Ban biên tập tư vấn giúp, chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chấm dứt hoạt động của chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán đã được quy định cụ thể tại Điều 31 Nghị định 105/2004/NĐ-CP về kiểm toán độc lập.

      Theo đó, chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán chấm dứt hoạt động trong các trường hợp sau đây:

      1. Tự chấm dứt hoạt động;

      2. Bị thu hồi Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

      3. Trường hợp khác theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp chấm dứt hoạt động của chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 105/2004/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn