Chứng chỉ kế toán viên được quy định thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Chứng chỉ kế toán viên
Ngày hỏi:01/01/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em đang theo học ngành kế toán. Em có mong muốn sau khi ra trường sẽ cố gắng lấy được chứng chỉ kế toán viên. Ban biên tập có thể tư vấn giúp em chứng chỉ kế toán viên được quy định như thế nào? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn Ban biên tập!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chứng chỉ kế toán viên được quy định tại Điều 57 Luật kế toán 2015 như sau:

      Người được cấp chứng chỉ kế toán viên phải có các tiêu chuẩn sau đây:

      - Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

      - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán hoặc chuyên ngành khác theo quy định của Bộ Tài chính;

      - Đạt kết quả kỳ thi lấy chứng chỉ kế toán viên.

      Người có chứng chỉ chuyên gia kế toán hoặc chứng chỉ kế toán do tổ chức nước ngoài hoặc tổ chức quốc tế về kế toán cấp được Bộ Tài chính Việt Nam công nhận, đạt kỳ thi sát hạch về pháp luật kinh tế, tài chính, kế toán Việt Nam và có tiêu chuẩn quy định tại điểm a khoản 1 Điều này thì được cấp chứng chỉ kế toán viên.

      Bộ Tài chính quy định điều kiện thi lấy chứng chỉ kế toán viên, thủ tục cấp và thu hồi chứng chỉ kế toán viên.

      Trên đây là quy định về chứng chỉ kế toán viên. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật kế toán 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn