Chứng từ kế toán có được ký bằng cách đóng dấu chữ kỹ khắc sẵn không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Công ty em hoạt động bên nội thất, phân phối sản phẩm trong nước. Em có vấn đề liên quan đến nghiệp vụ kế toán mong được giải đáp. Liệu chứng từ kế toán có được ký bằng cách đóng dấu chữ kỹ khắc sẵn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Luật kế toán 2015 quy định như sau:

      Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, trường hợp trên có thể thấy không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn