Có được đóng dấu chữ ký khắc sẵn lên chứng từ kế toán không?

Ngày hỏi:13/12/2018

Cho tôi hỏi vấn đề sau có liên quan đến chữ ký trên chứng từ kế toán. Cụ thể là có được phép trực tiếp đóng dấu chữ ký khắc sẵn lên chứng từ kế toán không? Nếu không được phép nhưng lỡ đóng dấu thì bị xử phạt như thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn, trân trọng cảm ơn!

Thi Yến - Nha Trang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được đóng dấu chữ ký khắc sẵn lên chứng từ kế toán không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 19 Luật Kế toán 2015 quy định:

      Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, không được phép đóng dấu chữ ký khắc sẵn lên chứng từ kế toán.

      Việc đóng dấu chữ ký khắc sẵn lên chứng từ kế toán sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 8 Nghị định 41/2018/NĐ-CP như sau:

      1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      ...

      d) Ký chứng từ kế toán bằng đóng dấu chữ ký khắc sẵn;

      Ban biên tập thông tin đến chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn