Có được ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ?

Ngày hỏi:23/01/2019

Xin chào, tôi có chút vấn đề thắc mắc cần được giải đáp: Trong lúc sếp đang vội vàng chuẩn bị ra sân bay đi công tác không tìm thấy bút xanh nên đã lấy bút đỏ ký vào chứng từ kế toán. Anh chị cho tôi hỏi có được ký vào chứng từ kế toán bằng bút đỏ không? có bị phạt không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 19 Luật kế toán 2015 quy định:

      "1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

      Tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định:

      "1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Mẫu chứng từ kế toán không có đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định;

      b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng từ kế toán;

      c) Ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ, mực phai màu;

      d) Ký chứng từ kế toán bằng đóng dấu chữ ký khắc sẵn;

      đ) Chứng từ chi tiền không ký theo từng liên."

      Như vậy, Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Đối với hành vi ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ lên chứng từ kế toán thì sẽ bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức phạt đối với hành vi ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn