Có phải nộp thuế GTGT đối với giao dịch vãng lai?

Ngày hỏi:14/01/2019

Luật sư cho em hỏi công ty em có 1 hợp đồng cung cấp lắp đặt nội thất ở Đà nẵng, trụ sở chính Công ty ở Hà Nội. Vậy công ty có phải nộp thuế vãng lai không ạ? Rất mong nhận được phản hồi từ quý Luật sư.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1đ Điều 11 Thông tư 156/2013/NĐ-CP, được sửa đổi bởi Khoản 1a Điều 2 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định:

      Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

      Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưởng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

      Ví dụ: Công ty A có trụ sở tại Hà Nội ký hợp đồng với Công ty C để thực hiện công trình được xây dựng (trong đó có bao gồm cả hoạt động khảo sát, thiết kế) tại Sơn La mà Công ty C là chủ đầu tư, giá trị công trình bao gồm cả thuế GTGT trên 1 tỷ đồng thì Công ty A thực hiện khai thuế GTGT xây dựng ngoại tỉnh đối với hợp đồng này tại Sơn La.

      Như vậy, việc đóng hay không đóng thuế GTGT đối với giao dịch vãng lai phụ thuộc vào giá trị công trình xây dựng, lắp đặt. Trường hợp tổng giá trị công trình bao gồm cả thuế GTGT trên 1 tỷ đồng thì Công ty phải thực hiện khai thuế GTGT xây dựng ngoại tỉnh đối với hợp đồng này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn