Công ty con phải đăng ký bảng lương không?

Ngày hỏi:06/11/2019

Công ty em là công ty mẹ, và có các công ty con, em sắp đăng ký nội quy lao động, thang bảng lương và công đoàn. Em chỉ đăng ký có công ty mẹ thôi có được không? Hay phải đăng ký cho từng công ty.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty con phải đăng ký bảng lương không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 1 Nghị định 121/2018/NĐ-CP quy định: Đối với doanh nghiệp sử dụng dưới 10 lao động được miễn thủ tục gửi thang lương, bảng lương, định mức lao động cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

      Như vậy, doanh nghiệp nào có sử dụng trên 10 lao động thì phải làm thủ tục đăng ký bảng lương theo quy định của pháp luật không phân biệt công ty con hay công ty mẹ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn