Công việc kế toán được quy định ra sao trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản?

Ngày hỏi:13/11/2018

Tôi đang cần hoàn thiện bài báo cáo của mình trong thời gian sắp tới, nên có nhu cầu tìm hiểu về công việc kế toán trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản, tuy nhiên tôi muốn biết theo quy định cũ để còn so sánh với quy định hiện hành, nên ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp tôi vấn đề trên theo quy định cũ nhé.

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Luật Kế toán 2003 03/2003/QH11có quy định về công việc kế toán trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản như sau:

      1. Đơn vị kế toán bị giải thể hoặc chấm dứt hoạt động phải thực hiện các công việc sau đây:

      a) Khóa sổ kế toán, kiểm kê tài sản, xác định nợ chưa thanh toán, lập báo cáo tài chính;

      b) Mở sổ kế toán theo dõi các nghiệp vụ kinh tế, tài chính liên quan đến giải thể, chấm dứt hoạt động;

      c) Bàn giao tài liệu kế toán của đơn vị kế toán giải thể hoặc chấm dứt hoạt động sau khi xử lý xong cho đơn vị kế toán cấp trên hoặc tổ chức, cá nhân lưu trữ theo quy định tại Điều 40 của Luật này.

      2. Trường hợp đơn vị kế toán bị tuyên bố phá sản thì Toà án tuyên bố phá sản chỉ định người thực hiện công việc kế toán theo quy định tại khoản 1 Điều này.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn