Công việc kế toán trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản được quy định thế nào?

Ngày hỏi:01/01/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên Lê Lương Hà. Em đang theo học chuyên ngành kế toán tại một trường trung cấp ở TP Hồ Chí Minh. Trong quá trình học em có một thắc mắc mong được Ban biên tập giúp đỡ. Ban biên tập có thể tư vấn giúp em về công việc kế toán trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản thì pháp luật quy như thế nào? Quy định cụ thể tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự tư vấn từ ban biên tập. Em xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công việc kế toán trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản được quy định tại Điều 48 Luật kế toán 2015 như sau:

      Đơn vị kế toán bị giải thể hoặc chấm dứt hoạt động phải thực hiện các công việc sau đây:

      - Khóa sổ kế toán, kiểm kê tài sản, xác định nợ chưa thanh toán, lập báo cáo tài chính;

      - Mở sổ kế toán theo dõi các nghiệp vụ kinh tế, tài chính liên quan đến việc giải thể, chấm dứt hoạt động;

      - Bàn giao toàn bộ tài liệu kế toán của đơn vị kế toán bị giải thể hoặc chấm dứt hoạt động sau khi xử lý xong cho đơn vị kế toán cấp trên hoặc tổ chức, cá nhân lưu trữ theo quy định tại Điều 41 của Luật này.

      Trường hợp đơn vị kế toán bị tuyên bố phá sản thì Toà án tuyên bố phá sản chỉ định người thực hiện công việc kế toán quy định tại khoản 1 Điều này.

      Trên đây là quy định về công việc kế toán trong trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật kế toán 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kế toán
    Chấm dứt hoạt động kinh doanh
    Giải thể doanh nghiệp
    Phá sản doanh nghiệp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn