Đăng ký sử dụng hóa đơn tự in

Ngày hỏi:14/08/2014
DN tôi thành lập từ tháng 4/2013, vốn điều lệ 12,6 tỷ, thực góp 6,6 tỷ, kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (tự nguyện đăng ký), đến nay chưa có doanh thu. Nay DN tôi có nhu cầu xuất hóa đơn bán hàng. Vậy cho hỏi DN tôi có đủ điều kiện sử dụng hóa đơn tự in không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ điểm b, khoản 1, Điều 6 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính, quy định, tạo hóa đơn tự in.

      1. Đối tượng được tạo hóa đơn tự in

      b) Doanh nghiệp mới thành lập từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành (ngày 01 tháng 6 năm 2014)có vốn điều lệ dưới 15 tỷ đồng là doanh nghiệp sản xuất, dịch vụ có thực hiện đầu tư mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hóa đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị tại thời điểm thông báo phát hành hóa đơn được tự in hoá đơn để sử dụng cho việc bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ….”

      Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Doanh nghiệp bạn thành lập tháng 4/2013, trước ngày Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính có hiệu lực thi hành, vốn điều lệ 12,6 tỷ đồng. Doanh nghiệp bạn không đủ điều kiện tạo hóa đơn tự in.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn