Để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:21/04/2018

Để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng bị xử phạt như thế nào? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Quốc Bảo, hiện sinh sống và làm việc tại Long An. Theo thông tin tôi được biết thì Chính phủ vừa ban hành Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập. Vì nhu cầu tìm hiểu, nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp, cụ thể: Để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng bị xử phạt như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều 8 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/5/2018, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi:

      + Để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng.

      Vậy Để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng sẽ bị xử phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (từ năm triệu đồng đến mười triệu đồng).

      - Ngoài ra với khung xử phạt hành chính này này, còn áp dụng đối với các hành vi:

      + Lập chứng từ kế toán không đủ số liên theo quy định của mỗi loại chứng từ kế toán;

      + Ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký;

      + Ký chứng từ kế toán mà không đúng thẩm quyền;

      + Chữ ký của một người không thống nhất hoặc không đúng với sổ đăng ký mẫu chữ ký;

      + Chứng từ kế toán không có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ;

      + Không dịch chứng từ kế toán bằng tiếng nước ngoài ra tiếng Việt theo quy định;

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hành chính trong việc để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn