Điều kiện đối với hóa đơn điện tử hợp pháp

Ngày hỏi:17/09/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực hóa đơn điện tử. Xin cho hỏi: Theo quy định mới nhất hiện nay thì hóa đơn điện tử được xem là hợp pháp khi đắp ứng các điều kiện nào? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật quy định hóa đơn điện tử là hóa đơn được thể hiện ở dạng dữ liệu điện tử do tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, ký số, ký điện tử theo quy định bằng phương tiện điện tử, bao gồm cả trường hợp hóa đơn được khởi tạo từ máy tính tiền có kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan thuế.

      Trong đó, hóa đơn điện tử hợp pháp là hóa đơn điện tử đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 119/2018/NĐ-CP (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/11/2018) thì hóa đơn điện tử hợp pháp khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

      - Hóa đơn điện tử đáp ứng quy định sau:

      + Thuộc một trong các loại hóa đơn được quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 119/2018/NĐ-CP;

      + Nội dung của hóa đơn điện tử phải đáp ứng các nội dung cụ thể được quy định tại Điều 6 Nghị định 119/2018/NĐ-CP;

      + Thời điểm lập hóa đơn điện tử đúng quy định tại Điều 7 Nghị định 119/2018/NĐ-CP;

      + Được định dạng chuẩn dữ liệu của hóa đơn điện tử sử dụng khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ theo quy định tại Điều 8 Nghị định 119/2018/NĐ-CP.

      - Hóa đơn điện tử bảo đảm tính toàn vẹn của thông tin.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn