Điều kiện được hoàn thuế GTGT hàng nhập khẩu

Ngày hỏi:01/02/2015
Kính gửi Cục Thuế Tỉnh Bình Phước. Công Ty tôi công tác là công ty 100% vốn nước ngoài, sản xuất hàng may mặc xuất khẩu 95%, đang trong thời gian chuẩn bị đi vào hoạt động (Tháng 03/2015 chính thức đi vào hoạt động). Chúng tôi có nhập nhiều máy móc thiết bị phục vụ sản xuất kinh doanh. Vậy cho tôi hỏi công ty tôi có được hoàn thuế GTGT hàng nhập khẩu này không? Và thủ tục hồ sơ hoàn thuế như thế nào. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính về thuế GTGT, quy định.

      “Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

      1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính ...

      2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng…”.

      Căn cứ quy định trên. Công ty bạn nhập khẩu máy móc thiết bị phục vụ sản xuất kinh doanh, nếu cóchứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu đáp ứng quy định Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 nêu trên thì được khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào.

      Hồ sơ hoàn thuế

      - Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu Ngân sách nhà nước theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính, trong đó ghi rõ số thuế GTGT hàng nhập khẩu của thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng nằm trong dây chuyền công nghệ và vật tư xây dựng thuộc loại trong nước chưa sản xuất được cần nhập khẩu để tạo tài sản cố định của doanh nghiệp và cam kết của doanh nghiệp.

      - Bảng kê hồ sơ hàng hoá nhập khẩu theo mẫu số 01-4/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn