DN kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không báo cáo, giải trình cho cơ quan Việt Nam nội dung liên quan đến cung cấp DVKT qua biên giới bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:14/05/2018

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Thạch Mi sinh sống và làm việc tại Bình Định, trong quá trình tìm hiểu về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, tôi có thắc mắc nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam bị xử phạt ra sao? Tôi có thể tìm hiểu tại văn bản pháp luật nào? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam được quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 31 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài:

      + Không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam

      - Vậy Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam sẽ bị xử phạt hành chính từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng (từ ba mươi triệu đồng đến năm mươi triệu đồng)

      - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với các hành vi:

      + Thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm hoặc cung cấp dịch vụ kế toán khi thuộc các trường hợp không được cung cấp dịch vụ kế toán theo quy định;

      + Không tuân thủ chuẩn mực kế toán Việt Nam, chuẩn mực đạo đức nghề nghiệp kế toán Việt Nam khi thực hiện cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam;

      - Hình thức xử phạt bổ sung của hành vi này là tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam trong thời gian từ 03 tháng đến 06 tháng kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực thi hành đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện hành vi vi phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về xử phạt doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam. Mong rằng câu trả lời trên đây sẽ giúp ích được bạn, để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Thân ái và kính chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn