DN kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:12/05/2018

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Quang Hà là sinh viên năm 3  trường Đại học mở Tp.HCM, trong quá trình tìm hiểu về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, tôi có vấn đề thắc mắc nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam bị xử phạt ra sao? Tôi có thể tìm hiểu tại văn bản pháp luật nào? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam được quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 30 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện hành vi sau:

    + Kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam

    - Vậy Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam sẽ bị xử phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (từ mười triệu đồng đến hai mươi triệu đồng)

    - Bên cạnh đó với mức xử phạt này còn áp dụng đối với hành vi:

    + Không giao kết hợp đồng dịch vụ kế toán theo quy định của pháp luật Việt Nam khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam;

    + Không giao kết hợp đồng dịch vụ kế toán theo quy định của pháp luật Việt Nam khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam.

    Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không lập hợp đồng liên danh khi cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam. Mong rằng câu trả lời trên đây sẽ giúp ích được bạn, để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

    Thân ái và kính chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn