DN kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán bị xử phạt ra sao?

DN kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:14/05/2018

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Trần Tiền sinh sống và làm việc tại Bình Định, trong quá trình tìm hiểu về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, tôi có thắc mắc nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài không nộp báo cáo tài chính hàng năm của cơ quan quản lý hành nghề dịch vụ kế toán nước ngoài nơi đóng trụ sở chính về hoạt động kinh doanh dịch vụ kế toán cho Bộ Tài chính bị xử phạt ra sao? Tôi có thể tìm hiểu tại văn bản pháp luật nào? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức xử phạt doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán được quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 31 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

    - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài:

    + Thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán

    - Vậy doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán sẽ bị xử phạt hành chính từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng (từ ba mươi triệu đồng đến năm mươi triệu đồng)

    - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với các hành vi:

    + Không tuân thủ chuẩn mực kế toán Việt Nam, chuẩn mực đạo đức nghề nghiệp kế toán Việt Nam khi thực hiện cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam;

    + Không báo cáo, giải trình cho các cơ quan chức năng của Việt Nam các nội dung liên quan đến việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam.

    - Hình thức xử phạt bổ sung của hành vi này là tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam trong thời gian từ 03 tháng đến 06 tháng kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực thi hành đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện hành vi vi phạm.

    Trên đây là nội dung tư vấn về xử phạt doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài thực hiện các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán. Mong rằng câu trả lời trên đây sẽ giúp ích được bạn, để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

    Thân ái và kính chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn