Doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế có phải đăng ký không?

Ngày hỏi:17/10/2019

Với trường hợp doanh nghiệp nay muốn sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế thì có phải đăng ký không? Hay tự chuyển qua sử dụng. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế có phải đăng ký không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 119/2018/NĐ-CP, có quy định:

      - Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định tại khoản 1, khoản 3, khoản 4 Điều 12 Nghị định này truy cập vào Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế để đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.

      Nội dung thông tin đăng ký theo Mẫu số 01 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

      => Như vậy, theo quy định trên thì doanh nghiệp bạn muốn sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế thì doanh nghiệp bạn phải truy cập vào Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế để đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.

      Bạn có thể tham khảo bài viết sau để hiểu rõ hơn về vấn đề này:

      Hướng dẫn đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn