Đơn vị kế toán không tổ chức bộ máy kế toán bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:07/05/2018

Đơn vị kế toán không tổ chức bộ máy kế toán bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Minh Thành là sinh viên năm 2 trường Cao đẳng Kinh tế Đối ngoại TPHCM. Vì nhu cầu tìm hiểu, để bổ sung kiến thức nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp, cụ thể: Đơn vị kế toán không tổ chức bộ máy kế toán bị xử phạt ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đơn vị kế toán không tổ chức bộ máy kế toán bị xử phạt ra sao?
      (ảnh minh họa)
    • Xử phạt đơn vị kế toán không tổ chức bộ máy kế toán được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi sau:

      + Không tổ chức bộ máy kế toán của đơn vị kế toán

      - Vậy Không tổ chức bộ máy kế toán của đơn vị kế toán sẽ bị xử phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (từ mười triệu đồng đến hai mươi triệu đồng).

      - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với các hành vi sau:

      + Không bố trí người làm kế toán, làm kế toán trưởng hoặc không thuê tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán, làm kế toán trưởng theo quy định;

      + Bố trí người làm kế toán mà pháp luật quy định không được làm kế toán;

      + Bố trí người làm kế toán, người làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định;

      + Bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán không đúng trình tự, thủ tục theo quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt đơn vị kế toán không tổ chức bộ máy kế toán. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn