Đơn vị kế toán phải kiểm kê tài sản trong những trường hợp nào?

Ngày hỏi:04/04/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Đơn vị kế toán phải kiểm kê tài sản trong những trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh Hiền - Tây Ninh

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đơn vị kế toán là cơ quan, tổ chức, đơn vị có lập báo cáo tài chính, bao gồm:

      + Cơ quan có nhiệm vụ thu, chi ngân sách nhà nước các cấp.

      + Cơ quan nhà nước, tổ chức, đơn vị sự nghiệp sử dụng ngân sách nhà nước.

      + Tổ chức, đơn vị sự nghiệp không sử dụng ngân sách nhà nước.

      + Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam.

      + Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã.

      Theo đó, tại Khoản 2 Điều 40 Luật Kế toán 2015 có quy định về các trường hợp đơn vị kế toán phải kiểm kê tài sản bao gồm:

      + Cuối kỳ kế toán năm;

      + Đơn vị kế toán bị chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản hoặc bán, cho thuê;

      + Đơn vị kế toán được chuyển đổi loại hình hoặc hình thức sở hữu;

      + Xảy ra hỏa hoạn, lũ lụt và các thiệt hại bất thường khác;

      + Đánh giá lại tài sản theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

      + Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các trường hợp đơn vị kế toán phải kiểm kê tài sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kiểm kê tài sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn