Ghi sai hóa đơn phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:16/07/2020

Cho tôi hỏi: Trường hợp kế toán đứng tên hóa đơn sẽ bị xử phạt ra sao? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ghi sai hóa đơn phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định cách ghi tên người mua trên hóa đơn, như sau:

      Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”

      Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán.

      Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.

      ...

      Như vậy kế toán không được ghi thông tin của mình trên phần tên của người bán của hóa đơn.

      Theo Tiểt e.2 Điểm e Khoản 3 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi khác lập sai loại hóa đơn theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn