Ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:30/11/2016

Ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Mai, đang sinh sống tại Lâm Đồng. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Quỳnh Mai_091**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 8 Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, theo đó:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán và chế độ kế toán.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn