Hộ kinh doanh có được kinh doanh dịch vụ kế toán không?

Ngày hỏi:07/03/2019

Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Tôi là kế toán. Tôi muốn thành lập hộ kinh doanh dịch vụ kế toán. Ban tư vấn cho tôi hỏi kinh doanh dịch vụ kế toán có bắt buộc phải thành lập công ty không? Hay là chỉ cần thành lập hộ kinh doanh là có thể kinh doanh? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Ngọc - ngọc*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 65 Luật Kế toán 2015 thì:

      1. Hộ kinh doanh được phép kinh doanh dịch vụ kế toán khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

      a) Có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;

      b) Cá nhân, đại diện nhóm cá nhân thành lập hộ kinh doanh phải là kế toán viên hành nghề.

      2. Hộ kinh doanh dịch vụ kế toán không cần có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn là kế toán và muốn thành lập hộ kinh doanh dịch vụ kế toán. Theo quy định trên đây thì hộ kinh doanh được phép kinh doanh dịch vụ kế toán khi có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, người thành lập hộ kinh doanh là kế toán viên hành nghề. Do đó, bạn đã đủ điều kiện thành lập hộ kinh doanh dịch vụ kế toán. Pháp luật không bắt buộc kinh doanh dịch vụ kế toán phải thành lập công ty, bạn có thể thành lập hộ kinh doanh dịch vụ kế toán.

      Tuy nhiên bạn cũng cần lưu ý số lượng người lao động tối đa của hộ kinh doanh chỉ được 9 người nếu số lượng người lao động từ 10 người trở lên thì bạn bắt buộc phải thành lập công ty.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn