Hộ kinh doanh cung cấp dịch vụ kế toán có cần phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ này không?

Ngày hỏi:16/01/2019

Hộ kinh doanh kinh doanh dịch vụ kế toán có cần phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không?

Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập.

Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì: Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

      Bên cạnh đó, đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc thì tại Khoản 2 Điều 65 Luật kế toán 2015 có quy định như sau:

      Hộ kinh doanh dịch vụ kế toán không cần có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán.

      => Như vậy, theo quy định này thì hộ kinh doanh dịch vụ kế toán không cần có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán bạn nhé.

      Theo đó, để kinh doanh dịch vụ kế toán thì hộ kinh doanh chỉ cần đáp ứng các điều kiện sau đây:

      - Có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;

      - Cá nhân, đại diện nhóm cá nhân thành lập hộ kinh doanh phải là kế toán viên hành nghề

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc kinh doanh dịch vụ kế toán của hộ kinh doanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn