Hồ sơ đề nghị cấp GCN đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán có phải nộp điều lệ công ty không?

Ngày hỏi:24/07/2021

Bên mình là doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán theo loại hình công ty hợp doanh. Cho hỏi khi làm hồ sơ đề nghị cấp GCN đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán có phải nộp theo điều lệ công ty không ạ? Mình nghe nói là có, không biết quy định thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ đề nghị cấp GCN đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán có phải nộp điều lệ công ty không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 61 Luật Kế toán 2015 có quy định về hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán như sau:

      1. Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán.

      2. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc giấy tờ khác có giá trị tương đương.

      3. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán của các kế toán viên hành nghề.

      4. Hợp đồng lao động với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán của các kế toán viên hành nghề.

      5. Tài liệu chứng minh về vốn góp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn.

      6. Điều lệ công ty đối với công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn.

      7. Văn bản cam kết chịu trách nhiệm của doanh nghiệp nước ngoài, giấy tờ chứng nhận được phép kinh doanh dịch vụ kế toán của doanh nghiệp nước ngoài đối với chi nhánh doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài tại Việt Nam.

      ...

      Theo đó, đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán theo loại hình công ty hợp doanh thì khi làm hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán phải có điều lệ công ty, đây là hồ sơ bắt buộc khi làm hồ sơ đề nghị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn