Hoá đơn chứng từ khi cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu thu gom hàng hoá tại biên giới để vận chuyển vào Việt Nam tiêu thụ

Ngày hỏi:22/12/2017

Hoá đơn chứng từ khi cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu thu gom hàng hoá tại biên giới để vận chuyển vào Việt Nam tiêu thụ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Bích Liên hiện đang sinh sống và làm việc tại Quảng Ninh, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp tôi, cụ thể như sau: Hoá đơn chứng từ khi cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu thu gom hàng hoá tại biên giới để vận chuyển vào Việt Nam tiêu thụ được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu nội dung này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

(0974******)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoá đơn chứng từ khi cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu thu gom hàng hoá tại biên giới để vận chuyển vào Việt Nam tiêu thụ
      (ảnh minh họa)
    • Hoá đơn chứng từ khi cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu thu gom hàng hoá tại biên giới để vận chuyển vào Việt Nam tiêu thụ được quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 64/2015/TTLT-BTC-BCT-BCA-BQP quy định chế độ hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa nhập khẩu lưu thông trên thị trường do Bộ Tài chính, Bộ Công thương, Bộ Công An và Bộ Quốc phòng ban hành, cụ thể như sau:

      - Trường hợp cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa nhập khẩu thu mua gom hàng cư dân biên giới nhập khẩu (gọi là cơ sở thu mua gom) để vận chuyển vào nội địa Việt Nam thì phải có hóa đơn, chứng từ theo từng trường hợp cụ thể sau:

      + Cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa nhập khẩu thu mua gom trực tiếp vận chuyển hàng hóa vào nội địa để tiêu thụ phải có bản chính Bảng kê hàng hóa mua, bán, trao đổi của cư dân biên giới có xác nhận của cơ quan Hải quan hoặc Bộ đội Biên phòng (nơi không có các lực lượng Hải quan, Kiểm dịch); bản chính Biên lai thu thuế hàng hóa nhập khẩu đối với hàng hóa nhập khẩu vượt định mức miễn thuế hoặc hàng hóa nhập khẩu ngoài danh mục hàng trao đổi cư dân biên giới (nếu có) để chứng minh nguồn gốc nhập khẩu hợp pháp của hàng hóa mua gom. Bảng kê hàng hóa mua, bán, trao đổi của cư dân biên giới theo mẫu do Bộ Tài chính hướng dẫn;

      + Trường hợp cơ sở thu mua gom bán hàng cho cơ sở sản xuất, kinh doanh khác để vận chuyển vào nội địa thì cơ sở thu mua gom xuất hóa đơn bán hàng theo quy định và chịu trách nhiệm về nguồn gốc hàng hóa. Cơ sở thu mua gom phải lưu giữ bản chính Bảng kê hàng hóa mua, bán, trao đổi của cư dân biên giới có xác nhận của cơ quan Hải quan hoặc Bộ đội Biên phòng (nơi không có các lực lượng Hải quan, Kiểm dịch); bản chính Biên lai thu thuế hàng hóa nhập khẩu đối với hàng hóa nhập khẩu vượt định mức miễn thuế hoặc hàng hóa nhập khẩu ngoài danh mục hàng trao đổi cư dân biên giới (nếu có) để chứng minh nguồn gốc nhập khẩu hợp pháp của hàng hóa.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về hoá đơn chứng từ khi cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu thu gom hàng hoá tại biên giới để vận chuyển vào Việt Nam tiêu thụ. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 64/2015/TTLT-BTC-BCT-BCA-BQP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn