Hóa đơn được tạo từ máy tính có bắt buộc phải có chữ ký số không?

Ngày hỏi:24/08/2019

Xin chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng cung cấp dịch vụ. Theo tôi được biết đối với hóa đơn điện tử thì phải có chữ ký số. Anh chị cho tôi hỏi hóa đơn được tạo từ máy tính có bắt buộc phải có chữ ký số không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hóa đơn được tạo từ máy tính có bắt buộc phải có chữ ký số không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 4 Nghị định 119/2018/NĐ-CP thì:

      "5. Hóa đơn được khởi tạo từ máy tính tiền kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan thuế đảm bảo nguyên tắc sau:

      a) Nhận biết được hóa đơn in từ máy tính tiền kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan thuế;

      b) Không bắt buộc có chữ ký số;

      c) Khoản chi mua hàng hóa, dịch vụ sử dụng hóa đơn (hoặc sao chụp hóa đơn hoặc tra thông tin từ Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế về hóa đơn) được khởi tạo từ máy tính tiền được xác định là khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp khi xác định nghĩa vụ thuế."

      Hóa đơn được khởi tạo từ máy tính tiền kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan thuế thì không bắt buộc có chữ ký số.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn